สาขาโลจิสติกส์และโซ่อุปทาน ปัจจัยสำคัญในการขับเคลื่อนธุรกิจ :U-Review สาขาการจัดการโลจิสติกส์และโซ่อุปทาน วิทยาลัยบริหารธุรกิจนวัตกรรมและการบัญชี มหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์
วันนี้จะพาน้องๆมารู้จักกับโลจิสติกส์สายพันธุ์ใหม่ อีกหนึ่งสาขาที่น่าจับตามองและเป็นส่วนสำคัญในการขับเคลื่อนธุรกิจสมัยใหม่ แม้งานด้านโลจิสติกส์จะมีมานาน และทุกคนน่าจะคุ้นเคยกับกิจกรรมต่างๆ ดี ตั้งแต่การขนส่ง คลังสินค้า หรือ ซัพพลายเชน แต่เนื่องจากในยุคนี้ คือ ยุคแห่งดิจิทัล ซึ่งพฤติกรรมผู้บริโภคเปลี่ยนไปอย่างรวดเร็ว ยกตัวอย่างเช่น ลูกค้าสามารถสั่งซื้อสินค้าต่างๆได้ง่ายเพียงปลายนิ้วผ่านแอพพลิเคชั่น ดังนั้นโลจิสติกส์ในแบบเดิมจึงต้องมีการพัฒนาให้รองรับธุรกิจดิจิทัลและเทคโนโลยีต่างๆ ในอนาคตด้วย นั่นคือ แนวคิดด้านการจัดการโลจิสติกส์สมัยใหม่ ซึ่งเป็นเหตุผลที่ทางหลักสูตรจึงต้องมีการเสริมองค์ความรู้แก่หลักสูตรด้านโลจิสติกส์เพื่อตอบโจทย์สังคมดิจิทัลมากยิ่งขึ้น
เรียนที่นี่แตกต่างจากที่อื่นอย่างไร?
การเรียนการสอนของที่นี่จะเน้นการนำแนวคิดในด้านไอที เข้ามามีส่วนในการพัฒนาระบบโลจิสติกส์เดิมที่เราเรียกว่า E-Logistics คือ การนำเทคโนโลยีสารสนเทศมาปรับปรุงกระบวนการทำงานต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องทั้งการวางแผนการทำงานโลจิสติกส์ การดำเนินการ การควบคุมการทำงานขององค์กร การควบคุมระบบและซัพพลายเชน ยกตัวอย่างเช่น คลังสินค้า ถ้านำเทคโนโลยีระบบสารสนเทศเข้าไปช่วยในการทำงานจะทำให้ระบบคลังสินค้าเดิมทำงานได้สะดวกรวดเร็ว และถูกต้องแม่นยำมากยิ่งขึ้น เราจะเรียกคลังแบบใหม่นี้ว่า คลังสินค้าอัจฉริยะ (Smart Warehouse) หรือในด้านการขนส่ง ต่อไปก็จะเป็นยุคของรถขนส่งแบบไร้คนขับ ซึ่งสามารถคำนวณเส้นทางได้เอง และวางแผนการจัดส่งแบบอัตโนมัติ ซึ่งจะช่วยลดเวลา ลดต้นทุนการขนส่งเป็นอย่างมาก ดังนั้นโลจิสติกส์ในยุคต่อไป จะเป็นยุคของการนำเทคโนโลยีมาควบคุมทั้งระบบ Supply Chain ตลอดโซ่อุปทาน ซึ่งก็จะก้าวเข้าสู่ยุค E-Supply Chain เช่นเดียวกัน
หากน้องๆ เลือกเรียนหลักสูตรสาขานี้เมื่อสำเร็จการศึกษาแล้วจะสามารถออกแบบระบบ ธุรกิจที่ผสานด้วย
ระบบ E-Logistics ตั้งแต่ระบบคลังสินค้าอัจฉริยะ การขนส่งแบบใหม่ และโซ่อุปทาน นอกจากนั้น ยังได้เรียนรู้ในเรื่องของการนำ Big Data มาวิเคราะห์ข้อมูลไปพร้อมๆกับการประยุกต์ใช้ AI ในการตัดสินใจในงานโลจิสติกส์ เรียกว่า Logistic Analysis เพื่อให้สามารถตัดสินใจในด้านต่างๆ ได้อย่างรวดเร็วและถูกต้องที่สุด อันจะสามารถสร้างความได้เปรียบในการแข่งขันในโลกธุรกิจที่วัดกันที่ความรวดเร็วและต้นทุนเป็นสำคัญ
วิชาน่าเรียน
1.การจัดการเครือข่ายขนส่งและการกระจายสินค้าระดับโลก
2.คลังสินค้าอัจฉริยะ
3.กลยุทธ์โลจิสติกส์และโซ่อุปทานในยุคดิจิทัล
4.ระเบียบข้อบังคับโลจิสติกส์ระหว่างประเทศ
5.การจัดการจัดหาและจัดซื้อระดับโลก
![](http://www.admissionpremium.com/uploads/contents/20200910110207.jpg)
สิ่งที่ได้จากการเรียน
1. การจัดการ ทั้งในเรื่องการบริหารจัดการธุรกิจโลจิสติกส์ ตั้งแต่คลังสินค้า การจัดซื้อจัดหา การขนส่ง และซัพพลายเชน เป็นต้น
2. สามารถปรับปรุงประสิทธิภาพการจัดการการขนส่งสินค้า คลังสินค้า และกิจกรรมอื่นๆให้รวดเร็วขึ้น ฯลฯ
3. สามารถวิเคราะห์ข้อมูลที่เกี่ยวข้องกับงานโลจิสติกส์เพื่อสนับสนุนการตัดสินใจในทุกระดับได้
![](http://www.admissionpremium.com/uploads/contents/20200910110219.jpg)
อาชีพในอนาคตที่รองรับ
1. ผู้จัดการฝ่ายจัดซื้อ
2. ผู้จัดการฝ่ายส่งออก
3. ผู้จัดการแผนกซัพพลายเชน
4. เจ้าของธุรกิจนำเข้าและส่งออก
5. เจ้าหน้าที่กระจายสินค้า
6. นักวิเคราะห์กระบวนการทางธุรกิจ
7. นักวิเคราะห์โลจิสติกส์และโซ่อุปทาน
8. ตัวแทนขนส่งทางบก ทางทะเล ทางอากาศ
9. นักวิจัย นักวิชาการ ผู้เชี่ยวชาญด้านโลจิสติกส์
10. นักวางแผนวัตถุดิบการผลิตหรือการกระจายสินค้า
11. รับราชการในหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง เช่น กรมการขนส่งทางอากาศ กรมศุลากร