วิทยาลัยครีเอทีฟดีไซน์ แอนด์ เอ็นเตอร์เทนเมนต์เทคโนโลยี หลักสูตรที่เป็นที่ต้องการของตลาดแรงงานในด้านเกม
วิทยาลัยครีเอทีฟดีไซน์ แอนด์ เอ็นเตอร์เทนเมนต์เทคโนโลยี มหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์ อีกหนึ่งหลักสูตรที่เป็นที่ต้องการของตลาดแรงงานในด้านเกม หรือสำหรับคนที่ชอบงานด้านอาร์ตอย่างที่น้องๆอาจจะเคยได้ยินใช่ไหมคะว่าที่นี่มีการเรียนการสอนเกี่ยวกับการสร้างเกม โดยเฉพาะตั้งแต่เริ่มต้นสร้างเกมขึ้น จนสามารถเล่นได้ และไม่ใช่แค่การสร้างเกมเท่านั้น แต่เมื่อเรียนที่นี่แล้วน้องๆจะได้รับความรู้เชิงลึกทางด้านออกแบบกราฟิก การสร้าง Animation การจัดการแข่งขันกีฬา Esports การเขียนโปรแกรมเพื่อสร้างเกม (Game Programming),การพัฒนาแอปพลิเคชันบนมือถือ รวมทั้งการประยุกต์ใช้เทคโนโลยีใหม่ ๆ เช่น AR/VR (Augmented Reality/Virtual Reality) เพื่อการสร้าง Digital Conten
![](http://www.admissionpremium.com/uploads/contents/20200831103943.jpg)
โดยการเรียนจะแบ่งออกเป็น 2 วิชาเอก
วิชาเอกการออกแบบเชิงโต้ตอบและการพัฒนาเกม
วิชาการออกแบบดิจิทัลเชิงสร้างสรรค์
4 ปี ในส่วนของวิชาเอกการออกแบบและการพัฒนาเกม
ในชั้นปีที่1 เรียนเกี่ยวกับเครื่องมือเบื้องต้น เรียนรู้เกี่ยวกับเทพหรือตัวละครต่างๆที่สร้างเป็นเกมว่ามีประวัติอย่างไร
ชั้นปีที่ 2 เริ่มเรียนเกี่ยวกับ Tools 2D แอนนิเมชั่น ต่างๆ วาดภาพจากกระดาษ และนำมาทำต่อในคอมพิวเตอร์ นำมาสร้างให้สามารถเคลื่อนไหว สามารถเล่าเรื่องให้น่าสนใจ โดยใช้เทคโนโลยีมาผสมผสานกัน
ชั้นปีที่ 3 เรียนในด้าน 3 มิติ มีแกนที่เสมือนจริงขึ้นมา สามารถเขียนโปรแกรมให้ต่อยกันได้ ยิ้มได้ หรือการเคลื่อนไหวอื่นๆได้
ชั้นปีที่4 เริ่มเอาลักษณะของงานมาบูรณาการ นำเกมมาขึ้น Play Store เพื่อให้เกมที่น้องๆสร้าง สามารถนำมาขายได้
ดังนั้นเมื่อน้องๆเรียนจบจึงไม่ใช่แค่การได้สร้างเกมหรือเล่นเกมเขียนโปรแกรมเขียนโค้ดเท่านั้น แต่น้องๆจะมีความสามารถในด้านเขียนแอพพลิเคชันบน Android, iOS
มีทักษะอื่นๆ ที่สามารถประกอบวิชาชีพได้อย่างหลากหลาย ทำงานในบริษัทเกมใหญ่ๆ ได้
![](http://www.admissionpremium.com/uploads/contents/20200831104129.jpg)
Esports การเป็นนักแข่งเกมสามารถทำเป็นอาชีพหลักได้หรือไม่?
1.รายได้มาจากสปอนเซอร์ สตรีมมิ่ง ลงคลิปจากยูทูบและเฟซบุ๊ก
2.รายได้มาจากการออกงานอีเว้นท์
และอาชีพนักแข่งเกม Esport อาจจะเป็นวิชาหลักได้หากแบ่งเวลา
![](http://www.admissionpremium.com/uploads/contents/20200831103956.jpg)
จบมาแล้วทำงานอะไร?
นักพัฒนาเกม Game Programmer, Programmer
นักออกแบบเกม และตัวละคร Game Designer, Character Design
นักพัฒนาแอบพลิเคชันบนมือถือ หรือ เทคโนโลยี AR/VR (Augmented Reality/Virtual Reality)
นักแคสเกม หรือ Caster และ นักกีฬา Esports
นักออกแบบกราฟิก Graphic Design ทั้ง 2 มิติ และ 3 มิติ (3D Model)
นักการตลาดสมัยใหม่ Digital Marketing
นักออกแบบวิชวลเอฟเฟ็คภาพยนตร์ Movies Visual Effects
![](http://www.admissionpremium.com/uploads/contents/20200831104056.jpg)
สมัครเรียนทำอย่างไร?
-ผู้สมัครเข้าศึกษาในหลักสูตร 4 ปี จะต้องสำเร็จการศึกษาไม่ต่ำกว่าระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย หรือประกาศนียบัตรวิชาชีพ (ปวช.) หรือการศึกษาอื่นที่เทียบเท่า
-รับทุกแผนการเรียน
-เด็กซิ่วเรียนได้